9 ร้านกาแฟโบราณ หอมกรุ่นย้อนวันวานสู่อดีต
กาแฟอ่ะ "รสชาติมันขม" แต่ถ้ามีผม "ชีวิตคุณจะหวาน" (แอร๊ยยย) ร้านกาแฟโบราณหอมกรุ่น บรรยากาศร้านเก่าๆ เหมือนได้ย้อนวันวานไปในอดีต ได้จิบกาเเฟอร่อย ดื่มดำกับบรรยากาศย้อนยุคที่ใครๆ ก็ชอบ บอกเลยว่าเเต่ละร้านเด็ดๆ ทั้งนั้น บางร้านเปิดมายาวนานกว่า 90 ปี!! (โอ้โห้) เเบบนี้จะมัวรออะไรต้องดูเเล้ว
ตี๋หยกกาแฟโบราณ
ร้านตี๋หยกกาแฟโบราณ เปิดบริการตามปกติ 06.00-15.30 น. (ปิดวันอาทิตย์)
สอบถามเพิ่มเติม โทร. 097-115-1666
ร้านกาแฟโบราณย่านซอยเจริญกรุง 12 ใกล้กับคลองถมที่รู้จักกันดีในคนละเเวกนั้นค่ะ ร้านนี้มีชื่อด้านความอร่อยของเมนูของร้านมายาวนานกว่า 40 ปีเเล้วค่ะ ซึ่งมีเคล็ดลับอยู่ที่การใช้เตาถ่าน ขนมปังปิ้งหลากหลายหน้ารสชาติอร่อยกรอบนอกนุ่มใน ยิ่งทานตอนร้อนๆ ยิ่งฟินมากก กาเเฟโบราณเเละชาซีลอนเเท้ รสชาติเข้มข้นมากกก โดยจะใส่เเก้วของร้านที่มีคำว่า ตี๋หยกบนแก้วให้เห็นสะดุดตา ราคาเริ่มต้นเพียง 15 บาทค่ะ
Cr. ภาพทั้งหมดจาก Facebook ตี๋หยกกาแฟโบราณคลองถม
SPONSORED
เอ็กเต็งผู่กี่
ร้านเอ็กเต็งผู่กี่ เปิดให้บริการตามปกติ ทุกวัน 04.00-20.00 น.
สอบถามเพิ่ม โทร. 02-221-4484
ร้านอร่อยคู่เยาวราช การันตีความอร่อยมายาวนานมากกว่า 104 ปีค่ะ (ตั้งแต่ปี 2462) ซึ่งมีการสืบทอดกันภายในครอบครัวกว่า 3 รุ่นแล้วค่ะ ส่วนบรรยากาศร้านก็ยังมีความวินเทจแบบจีนๆ อยู่ค่ะ แต่ก็แอบมีความโมเดิร์นเล็กน้อย รับรองว่าร้านสวยน่านั่งมากๆ ค่ะ
สำหรับเมนูก็มีทั้งขนมปังปิ้ง ขนมปังสังขยา เมนูอร่อยอย่างเมนู "หนึ่งก้วย" (ขนมแป้งถั่วเหลืองนำมาผสมกับไข่เเล้วนำไปทอดจนสุก) เเละกาแฟเตาถ่านสูตรลับสืบทอดมาจากอาก๋ง โดยทางร้านใช้เมล็ดกาแฟคั่วเองจึงทำให้หอมมาก เวลาชงก็ชงด้วยถุงกาแฟแบบโบราณ กลิ่นหอมรสชาติกลมกล่อมเป็นเอกลักษณ์ นับว่าเป็นรสชาติความอร่อยที่ควรค่าแก่การมาลองจริงๆ ค่า สำหรับราคาจะอยู่ที่ประมาณ 20-70 บาทค่ะ
Cr. ภาพทั้งหมดจาก Facebook กาแฟ เอ็กเต็งผู้กี่
โกปี๊ เฮี้ยะไถ่กี่
โกปี๊เฮี้ยะไถ่กี่ เปิดให้บริการตามปกติ ทุกวัน เวลา 07:00 - 20:00 น.
สอบถามเพิ่ม โทร. 062-686-0770
ร้านอาหารบรรยากาศเก่าๆ ที่มีความอร่อยระดับตำนานของพระนคร ร้านนี้มีความโดดเด่นเรื่องชุดกาเเฟและอาหารเช้าค่ะ กาเเฟของร้านมีให้เลือก 2 สูตรมีสูตรร้อน-เย็น เป็นกาเเฟโบราณที่มีความหอมมากค่ะ เพราะเป็นกาเเฟอาราบิก้าเเท้ๆ 100% ยิ่งใส่นมสดหรือนมข้นหวานยิ่งเพิ่มความเข้มข้นหวานมันค่ะ ราคาเริ่มต้นเพียง 20-35 บาทเท่านั้นเอง เเละชุดอาหารเช้าอย่างไข่ดาว/ไข่ลวก แฮม ไส้กรอก ขนมปังอบเนยสด ใครๆ อยากทานมื้อเช้าอร่อยๆ อย่าลืมลองแวะมาทานที่ร้านนะคะ
Cr. ภาพจาก Facebook โกปี๊เฮี้ยะไถ่กี่ Kope Hya Tai Kee since 1952
Cr. ภาพจาก Facebook โกปี๊เฮี้ยะไถ่กี่ Kope Hya Tai Kee since 1952
ออน ล๊อก หยุ่น
ร้าน On Lok Yun - ออน ล๊อก หยุ่น เปิดบริการตามปกติ ทุกวัน 06.00-14.30 น.
สอบถามเพิ่มเติม โทร. 02-223-9621 / 085-809-0835
ออน ล็อก หยุ่น ร้านอาหารเช้าและสภากาแฟในตำนานที่เคียงคู่ย่านพระนครมากว่า 90 ปี! ปัจจุบันทางร้านก็ยังคงเก็บไว้ทั้งบรรยากาศสภากาแฟแบบดั้งเดิม ใครมาที่นี่ก็ต้องหลงใหลความคลาสสิกของทางร้านแน่นอนค่ะ
เมนูของทางร้านจะเป็นแบบ All Day Breakfast ที่มีครบทั้งอาหาร เครื่องดื่ม และของหวานสูตรโบราณ ถ้าใครจะเน้นอิ่มก็ขอแนะนำเป็นชุดอาหารเช้าอย่างชุดไข่กวนและชุดไข่ดาว ที่มีเครื่องเคียงอย่างหมูแฮม ไส้กรอก เบคอน กุนเชียง หรือถ้าอยากจะลองเมนูอื่นๆ ก็มีให้เลือกทาน เช่น แซนด์วิชปิ้งแฮมไข่, ขนมปั้งปิ้งเนยไมโล, ขนมปังสังขยา สีส้มเป็นเอกลักษณ์ และหน่อ-เค่า เย็น (กาแฟผสมชาเย็น) เป็นต้นค่ะ สำหรับราคาจะอยู่ที่ประมาณ 15-100 บาทค่ะ
ชุดไข่ดาว 4 อย่าง (95 บาท)
ชุดไข่กวน 4 อย่าง (95 บาท)
แซนวิชปิ้งแฮมไข่ (68 บาท)
ขนมปังปิ้งเนย นม ไมโล (32 บาท)
หน่อ-เค่า เย็น
Cr. ภาพทั้งหมดจาก Facebook On Lok Yun - ออน ล็อก หยุ่น
ร้านอาหารสไตล์ย้อนยุคที่ถ้าใครได้ผ่านไปผ่านมาต้องสะดุดตาค่ะ อาหารของในร้านนี้ก็มีอาหารน่ากินหลากหลายส่วนใหญ่จะเป็นอาหารเเนวไทยๆ ที่เราต่างคุ้นหน้าคุ้นตา เเละต้องเคยทานมาเเล้วทั้งนั้นไม่ว่าจะเป็นกาเเฟโบราณ ข้าวคลุกกะปิ ผัดไทย ไข่นกกระทาทอด ไข่กระทะ ปลาท่องโก๋ ขนมปังสังขยา ขนมครกไทย ขนมครกใบเตย ขนมโตเกียว ฯลฯ ค่ะ ซึ่งเเต่ละเมนูทางร้านก็ได้จัดทำมาอย่างประณีตเเละจัดวางให้อารมณ์ย้อนยุค ทานไปชมไปให้บรรยากาศเหมือนย้อนวันวาน รับรองว่าอร่อยฟินเเน่นอนค่ะ ราคาเมนูเฉลี่ยประมาณ 50- 100 บาท
เพลินวานพาณิชย์ ใช้เชือกปอแทนถุงหิ้วพลาสติก ถ้าใครดื่มน้ำหมดแก้วแล้วก็สามารถส่งเชือกปอคืนทางร้านเพื่อทำความสะอาดและนำกลับมาใช้ซ้ำ ซึ่งจะเป็นการช่วยประหยัดทรัพยากรของโลกใบนี้
สำหรับคนที่ชอบความเป็นคลาสสิคโบราณต้องร้านนี้เลย กาแฟเอี๊ยะแซ เยาวราช เริ่มตั้งแต่ปี พ.ศ.2470 บรรยากาศภายในร้านเป็นการตกแต่งแบบบ้านๆและมักจะมีลูกค้าประจำที่อยู่ละแวกใกล้เคียงมาสั่งเมนูดั้งเดิมเป็นประจำร้าน เช่นโอเลี้ยง โอยั๊วะ กาแฟเย็น กาแฟร้อน ชาดำเย็น ชาเย็น ชามะนาว ชาร้อน อีกทั้งยังมีสังขยาไข่ล้วนสูตรดั้งเดิมเอี๊ยะแซ เยาวราช ที่ ไม่มีแป้งผสม ใช้เวลาปรุงนานและพิถีพิถัน มีรสชาติอร่อยไม่เหมือนใคร ที่รักษาไว้รุ่นสู่รุ่น เสิร์ฟพร้อมกับขนมปังทำเอง ไม่ใส่สารกันบูด ใหม่สดทุกวัน ซึ่งทีมงานการันตีความอร่อยถูกใจแน่นอน ราคาเริ่มต้น 20-25 บาท
Cr.ภาพทั้งหมดจาก Facebook เอี๊ยะแซ เยาวราช
กาแฟนอกบ้าน พัฒนาการ 53
ร้าน “กาแฟนอกบ้าน พัฒนาการ 53” เกิดมาจากความหลงใหลรสชาติของกาแฟโบราณตามแบบฉบับของกาแฟนอกบ้าน ส่วนบรรยากาศภายในร้านเน้นตกแต่งแบบย้อนยุค มีของตกแต่งมากมาย คนที่เข้ามาที่ร้านจะสัมผัสได้ถึงบรรยากาศแบบเก่าแต่แฝงไปด้วยความสมัยใหม่ เมนูของร้านก็มีหลากหลายค่ะ โดยเฉพาะคอกาเเฟโบราณต้องไปลองค่ะ เเละขนมหวานอร่อยๆ อย่างขนมปัง คุกกี้ โรตีต่างๆ ราคาเฉลี่ยเริ่มต้น 40-50 บาทค่า
(จากภาพซ้าย) กาแฟเย็น, โอวัลตินเย็น+ภูเขาไฟ และเมนูคอฟ-ที (กาแฟ+ชา) เป็นส่วนผสมที่ผสมผสานกันได้อย่างลงตัว
โรตีกล้วยหอม
จิบไถ่ คาเฟ่
Jibtai Cafe เปิดบริการตามปกติ ทุกวัน เวลา 07:00 - 19:00 น.
สอบถามเพิ่มเติม โทร. 02-158-0345
ร้าน Jibtai Cafe ร้านนี้อยู่แถวๆ โรงเรียนเสมียนนารี บรรยากาศร้านดูเก่าๆ ย้อนยุค เมนูอาหารก็มีความเรียบง่ายเเฝงไปด้วยความอร่อยด้วยสูตรต้นตำรับจากอากง เช่นไข่กะทะ ขนมปังปิ้ง เมนูธรรมดาที่ทางร้านนำมาทำให้ไม่ธรรมดา แต่จะไม่ธรรมดายังไงก็ต้องไปลิ้มลองกันเองนะคะ หรือจะเป็นเมนู Waffle Club Sandwich และไส้กรอกชีสที่หลายๆ คนการันตีว่ามาร้านนี้แล้วห้ามพลาด หรืแจะลองกาเเฟโบราณร้อนๆ อย่างกาเเฟโบราณ สูตรเฉพาะของร้านสักแก้วก็ฟินไม่ลืมค่ะ ว่าแล้วก็ไปหามื้อเช้าอร่อยๆ ทานกันดีกว่าค่าาา ราคาเฉลี่ยประมาณ 50 -70 บาท
Mixed grill sausages
Waffle Club Sandwich
ไข่กระทะ
Jibtai iceberg espresso
Cr. ภาพทั้งหมดจาก Facebook Jibtai Cafe
ร้านกาแฟเก๋าๆ แบบนี้เมนูเครื่องดื่มก็มีให้เลือกมากมายด้วย อย่างเช่นกาเเฟโบราณ โกโก้ ชาเขียว ชาเย็น นมเย็น แดงโซดา แต่ถ้าเป็นคนจริงก็ทานกาแฟโบราณรสเข้มๆ ดีกว่า นอกจากนี้ยังมีโอวัลตินภูเขาไฟ รสชาติหวานหอมกลมกล่อม ทานครั้งเดียวรับรองว่าติดใจต้องกลับมาทานซ้ำแน่นอนค่า ราคาเริ่มต้น 20 บาท
บรรยากาศน่านั่งชิลแบบสุดๆ สมกับร้านเเนวย้อนยุคริงๆ จริงๆ เพื่อนๆ คงจะถูกอกถูกใจกันไม่มากก็น้อยนะคะ เพื่อนๆ คนไหนไปทานเเล้วเมนูไหนอร่อย เมนูเด็ดยังไงอย่าลืมเเวะมาบอกกันมั้งน้าาา